Tin vui cho người lao động rút BHXH 1 lần 

  • 27/02/2024
  • 572

Tin vui cho người lao động rút BHXH 1 lần 

Bài và ảnh: An Chi 

(NLĐO) - Khi mức điều chỉnh tiền lương đóng BHXH bắt buộc tăng thì mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cũng sẽ tăng. Đồng nghĩa, số tiền rút BHXH 1 lần của người lao động cũng sẽ được điều chỉnh tăng.

Trường hợp nào được rút BHXH 1 lần?

Căn cứ quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014Nghị quyết 93/2015/QH13 và các quy định liên quan thì NLĐ có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

Hoặc lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

- Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

- Ra nước ngoài để định cư;

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Tin vui cho người lao động rút BHXH 1 lần - Ảnh 1.

- NLĐ thuộc một trong các trường hợp sau đây khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu:

+ Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

+ Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí.

 Mức hưởng BHXH 1 lần

Căn cứ quy định tại Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và các quy định hướng dẫn liên quan thì mức hưởng BHXH một lần đối với người lao động được tính theo số năm đã đóng BHXH bắt buộc, cứ mỗi năm được tính như sau:

- 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014;

- 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

- Trường hợp thời gian đóng BHXH chưa đủ một năm thì mức hưởng BHXH được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng BHXH, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Lưu ý: Khi tính mức hưởng BHXH một lần trong trường hợp thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 1 tháng đến 6 tháng được tính là nửa năm, từ 7 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014 và các quy định hướng dẫn liên quan về mức hưởng BHXH 1 lần được đề cập nêu trên thì mức hưởng BHXH một lần đối với người lao động được tính theo số năm đã đóng BHXH bắt buộc và mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trong đó, mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH sẽ căn cứ vào mức tiền lương đã đóng BHXH của NLĐ. Mà theo quy định tại Khoản 2 Điều 63 Luật BHXH 2014 thì tiền lương đã đóng BHXH để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH bắt buộc được điều chỉnh trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng của từng thời kỳ theo quy định của Chính phủ.

Tin vui cho người lao động rút BHXH 1 lần - Ảnh 2.

Do đó, khi mức điều chỉnh tiền lương đóng BHXH bắt buộc tăng thì mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cũng sẽ tăng. Đồng nghĩa, số tiền rút BHXH 1 lần của NLĐ cũng sẽ được điều chỉnh tăng.

Mới đây, Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành Thông tư 20/2023/TT-BLĐTBXH quy định tăng mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng BHXH đối với:

(1) Đối tượng điều chỉnh tiền lương đã đóng BHXH theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 10 Nghị định 115/2015/NĐ-CP bao gồm:

- Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định bắt đầu tham gia BHXH từ ngày 1-1-2016 trở đi, hưởng BHXH một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 1-1-2024 đến ngày 31-12-2024.

- Người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, BHXH một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01/01/2024 đến ngày 31/12/2024.

(2) Đối tượng điều chỉnh thu nhập tháng đã đóng BHXH theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 134/2015/NĐ-CP là người tham gia BHXH tự nguyện hưởng lương hưu, trợ cấp một lần khi nghỉ hưu, BHXH một lần hoặc bị chết mà thân nhân được hưởng trợ cấp tuất một lần trong thời gian từ ngày 01/01/2024 đến ngày 31-12-2024.a